Waveguide Ya Kunshi Tungsten Disulfide Shine Na'urar gani Mafi Sihiri!

Injiniyoyin Jami'ar California San Diego ne suka ƙera waveguide wanda ya ƙunshi tungsten disulfide kuma sirara ce kawai nau'i uku na atom kuma ita ce mafi ƙarancin gani a duniya! Masu bincike sun buga bincikensu a ranar 12 ga AgustaNature Nanotechnology.

Sabuwar jagorar igiyar ruwa, shine kusan 6 angstroms (1 angstrom = 10-10mita), 10,000 sau 10,000 mafi sira fiye da na yau da kullun, kuma kusan sau 500 ya fi siriri fiye da na'urar gani akan guntu a cikin da'irar photonic hadedde. Ya ƙunshi Layer guda ɗaya na tungsten disulfide wanda aka dakatar a kan firam na silicon (wani Layer na atom ɗin tungsten yana sandwiched tsakanin atom na sulfur guda biyu), kuma Layer guda ɗaya yana samar da crystal na photonic daga jerin nau'ikan nanopore.

Wannan lu'ulu'u na kristal guda ɗaya yana da na musamman saboda yana tallafawa nau'ikan ramukan lantarki da ake kira excitons, a yanayin zafin daki, waɗannan abubuwan haɓaka suna haifar da amsa mai ƙarfi kamar yadda ma'aunin refractive na crystal ya kai kusan sau huɗu ma'aunin iskar da ke kewaye da samansa. Sabanin haka, wani abu mai kauri iri ɗaya ba shi da irin wannan babban ma'aunin refractive. Yayin da haske ke tafiya cikin lu'ulu'u, ana kama shi a ciki kuma ana gudanar da shi tare da jirgin ta jimlar tunani na ciki.

Hasken tashoshi na waveguide a cikin bakan da ake iya gani wata alama ce ta musamman. A baya an nuna waveguiding tare da graphene, wanda kuma siriri ne atomically, amma a tsawon infrared. Tawagar ta nuna a karon farko tana jan ragama a yankin da ake gani. Ramukan Nanosized a cikin lu'ulu'u suna ba da damar wasu haske su watsa daidai da jirgin domin a iya gani da bincike. Wannan jeri na ramuka yana samar da tsari na lokaci-lokaci wanda ke sa crystal ya ninka shi azaman mai resonator shima.

Wannan kuma ya sa ya zama mafi sirarin firikwensin gani don haske mai gani wanda zai taɓa nunawa ta gwaji. Wannan tsarin ba wai kawai yana haɓaka hulɗar al'amarin haske ne kawai ba, har ma yana aiki azaman na'ura mai ƙima ta biyu don haɗa hasken cikin jagorar igiyar gani.

Masu bincike sun yi amfani da na'urori na zamani da ƙananan nanofabrication don ƙirƙirar jagorar wave. Ƙirƙirar tsarin yana da ƙalubale musamman. Kayan yana sirara ne ta atomatik, don haka masu bincike sun tsara wani tsari don dakatar da shi a kan firam ɗin silicon kuma su tsara shi daidai ba tare da karya shi ba.

Tungsten disulfide waveguide hujja ce ta ra'ayi don ƙaddamar da na'urar gani zuwa girma da girma waɗanda suke da girman girma fiye da na'urorin yau. Zai iya haifar da haɓaka mafi girma girma, mafi girman ƙarfin kwakwalwan hoto.


Lokacin aikawa: Agusta-15-2019